Thương hiệu Panadol Extra - Giảm mạnh các cơn đau - Hạ sốt

Ngân Phan

New member
6/8/21
27
5
3
Panadol Extra là một trong những dược phẩm tự chăm sóc sức khỏe rất được ưa chuộng và được các chuyên gia khuyên dùng. Mỗi người chúng ta cũng nên trang bị ngay những sản phẩm tự chăm sóc này để có thể kịp thời làm giảm đau, hạ sốt cũng như bảo vệ sức khỏe kịp lúc.

Điểm qua nhà sản xuất của Panadol Extra - Công ty dược phẩm đa quốc gia Sanofi​

Sanofi là một công ty dược phẩm, thương hiệu sức khỏe đa quốc gia đến từ Pháp. Đây là một trong những doanh nghiệp dược phẩm có sức ảnh hưởng lớn với cam kết cung cấp cho mọi người trên khắp thế giới các giải pháp nhanh chóng, an toàn để họ tự chăm sóc sức khỏe của mình và gia đình, qua đó mang đến một cuộc sống khỏe hơn và trọn vẹn hơn.

Với sự đầu tư đặc biệt là về nghiên cứu phát triển chất lượng sản xuất của sản phẩm theo đúng tiêu chuẩn thế giới, tại Việt Nam, Công ty Sanofi cung cấp các sản phẩm và thuốc cải tiến trong nhiều lĩnh vực chăm sóc sức khỏe, bao gồm:
  • Thuốc giảm đau
  • Thuốc cảm, ho và dị ứng
  • Thuốc tiêu hóa
  • Vệ sinh phụ nữ và em bé
  • Dinh dưỡng

Chỉ định về thuốc Panadol​

Panadol Extra có chứa thành phần​

  • Paracetamol: Đây là một chất nhằm giúp hạ sốt, giảm đau đặc biệt là đau đầu.
  • Caffeine: Là một chất có công dụng giúp tăng cường, làm hiệu quả hơn tác dụng giảm đau của Paracetamol.

Điều trị​

Panadol Extra được khuyến cáo dùng để điều trị đa số các triệu chứng đau từ đau nhẹ cho đến vừa và giúp làm hạ cơn sốt, ví dụ như:
  • Đau lưng
  • Đau răng
  • Đau khớp
  • Đau đầu
  • Đau nửa đầu
  • Đau bụng kinh ở phụ nữ
  • Giảm các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm và đau họng hiệu quả

Chống chỉ định​

Sản phẩm Panadol Extra chống chỉ định đối với những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn cảm với các thành phần như Paracetamol và Caffeine hoặc bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Liều lượng và cách dùng​

Độ tuổi​

Sản phẩm được dùng cho người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên. Không khuyến nghị dùng Panadol Extra cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Liều lượng​

  • Người dùng tuyệt đối không dùng quá liều lượng cho phép.
  • Khi sử dụng sản phẩm nên dùng liều thấp nhất cần thiết để có hiệu quả trong thời gian điều trị ngắn nhất.
  • Nên dùng 1 hoặc 2 viên mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
  • Thời gian người dùng tự điều trị tại nhà không quá 3 ngày. Nếu vẫn không thuyên giảm hãy đến bệnh viện gần nhất để theo dõi.
  • Thời gian tối thiểu cho phép dùng liều lặp lại là 4 giờ.
  • Liều tối đa hàng ngày: 8 viên 4000 mg/ 520 mg (paracetamol/ caffeine).
panadol 2.jpg

Những lưu ý khi tự điều trị bằng Panadol Extra​

- Bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như:
  • Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN)
  • Hội chứng Stevens-Johnson (SJS)
  • Hội chứng Lyell
  • Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP)
- Panadol Extra có chứa thành phần chính là Paracetamol. Người dùng không sử dụng sản phẩm với các thuốc khác có chứa Paracetamol:
  • Sử dụng đồng thời Panadol Extra với các thuốc khác có chứa thành phần Paracetamol sẽ có thể dẫn đến tình trạng sử dụng thuốc quá liều.
  • Sử dụng thuốc Paracetamol quá liều có thể dễ gây ra tình trạng suy gan, điều này có thể cần đến việc ghép gan hoặc nặng hơn hoàn toàn có thể dẫn đến nguy cơ tử vong.
- Người sử dụng nên tham khảo ý kiến của bác sỹ trước khi sử dụng Panadol Extra cho các bệnh nhân được chẩn đoán là có bệnh suy gan hoặc suy thận. Trường hợp rối loạn/suy giảm chức năng gan có ở những bệnh nhân bị thiếu hụt glutathione như:
  • Suy dinh dưỡng
  • Có chỉ số khối cơ thể thấp
  • Biếng ăn trầm trọng
  • Nhiễm trùng máu
  • Người nghiện rượu mãn tính
Những bệnh nhân có những tình trạng kể trên khi sử dụng thuốc có thành phần Paracetamol có thể làm tăng nguy cơ chuyển hóa acid trong máu.

Thuốc Panadol Extra và phụ nữ có thai/cho con bú​

Phụ nữ mang thai​

Phụ nữ mang thai không dùng thuốc Panadol Extra trong suốt thai kỳ.

Paracetamol
  • Thành phần Paracetamol cũng như các loại thuốc khác, phụ nữ mang thai nên tìm đến bác sĩ hoặc tư vấn về y khoa trước khi dùng Paracetamol
  • Người dùng khi sử dụng cũng nên cân nhắc dùng liều thấp nhất có thể để thuốc có được hiệu quả và thời gian điều trị ngắn nhất.
Caffeine

Không khuyến nghị phụ nữ mang thai dùng Caffeine trong thời kỳ mang thai do thành phần Caffeine có khả năng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên, liên quan tới việc tích lũy Caffeine trong cơ thể.

Phụ nữ cho con bú​

Không khuyến cáo phụ nữ cho con bú dùng thuốc trong thời kỳ này.

Paracetamol

Paracetamol được bài tiết trong sữa mẹ nhưng thành phần này đến nay vẫn chưa có dấu hiệu lâm sàng tại liều khuyến cáo.

Caffeine

Thành phần Caffeine có trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ, nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.

Sự khác nhau giữa thuốc Panadol đỏ và xanh​

  • Với hàm lượng là 500mg hay còn gọi là Panadol xanh, Panadol xanh là sản phẩm thuốc giảm các triệu chứng đau có dạng viên nén, thành phần chính của Panadol xanh là Paracetamol.
  • Thành phần chính của Panadol Extra (Panadol đỏ) là Paracetamol, ngoài ra còn có chứa Caffeine, đây là một chất giúp tăng cường tác dụng giảm đau của Paracetamol đồng thời giúp làm phục hồi sự tỉnh táo, tập trung khi mệt mỏi.
Có thể bạn quan tâm: Đông Nam Dược Trường Sơn - Dầu gió Trường Sơn Thương hiệu hàng đầu Việt Nam
 
Sửa lần cuối: